It is currently 29 Aug 2014, 21:17

All times are UTC + 7 hours

Page 1 of 1 [ 9 posts ] 
Author Message
 Post subject: คุณอ่านชื่อแบรนด์พวกนี้ถูกต้องหรือเปล่า?
PostPosted: 24 Jun 2010, 11:34 
มาเฟียไอติม
[มาเฟียอาวุโส]

Image

Image

1.
เหตุเกิดเมื่อวาน ที่คิงพาวเวอร์ ดิวตี้ฟรี ชั้นสาม สนามบินสุวรรณภูมิ
ขณะที่ผมเดินออกจากเลาจน์ของบางกอกแอร์เวย์จะไปที่ขึ้นเครื่องที่เกท C
ไม่รู้อะไรมันดลใจ ให้ผมเลี้ยวซ้ายเข้าไปในร้านดิวตี้ฟรีแบบไม่มีเหตุผล

คือผมไม่ได้ตั้งใจจะซื้ออะไร และไม่มีใครฝากซื้ออะไร
แต่คิดว่า เอาน่ะ... จะไปนั่งรอขึ้นเครื่องที่เกทให้เย็นตูดทำไม
ไปเดินดูของนู่นนี่ก่อนก็แล้วกัน ... ได้เรื่องเลยทีนี้ ...

เดินไปจนถึงแผงแว่นกันแดด เห็นป้ายตัวหนังสือสีแดงใหญ่มาก
มันเขียนคำที่ทรงอานุภาพที่สุดในวงการการตลาด ...
SALE

ที่สำคัญคือ มันไม่ได้ SALE แค่ 5-10%
หรือ sales แล้วมีคำห้อยท้ายเล็กๆว่า on selected items
หรือมีคำสั้นๆเล็กๆแปะไว้ว่า up to ...

มันเขียนตัวใหญ่ๆเป้งๆจะๆว่า

SALE 30-50%

จนผมต้องหันไปถามเจ๊คนขายว่า “เซลล์ทั้งแผงเลยเหรอครับ”
เจ๊ก็ตอบว่า “ค่ะ... เซลล์ทุกอันค่ะ บางอันไม่มีป้ายติด เพราะป้ายหมดค่ะ”

ผมเองไม่ใช่คนชอบใส่แว่นกันแดดครับ ...
แต่ผมกำลังหาแว่นกันแดดดีๆสำหรับใส่ขับรถมานานมาก
แต่ผมก็ตัดใจไม่ได้ซะที ที่จะจ่ายเงินหลายพันเพื่อซื้อแว่นอันเดียว
จนวันนี้แหละครับ ถึงจะเป็นนักการตลาด ก็โดนอานุภาพของคำว่า SALE
เล่นงานแบบทะลุทะลวงไปถึงบัตรเครดิตในกระเป๋าได้เหมือนกัน

ผมเห็นตู้ใส่แว่นของ Oakley แยกออกมาอีกตู้นึง เลยถามเจ๊ว่า

“ของโอ๊กลี่ย์ลดด้วยหรือเปล่าครับ?”

“ลดค่ะ ... 40% ทั้งตู้ค่ะ”...

ในขณะที่ตาผมลุกวาวเพราะตัวเลขสี่สิบนั้น
ผมสังเกตได้ว่า ผู้ชายวัยรุ่นคนนึงที่เลือกแว่นอยู่ข้างๆกำลังหรี่ตามองผมแบบแปลกๆ
...ซึ่งผมค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นเพราะผมพูดคำว่า “โอ๊กลี่ย์” แน่ๆ

ผมไม่ได้มีปฏิกริยาอะไรกับสายตาแปลกๆแบบเหยียดๆของผู้ชายคนนั้น
เพราะต้องรีบเลือกแว่น แล้วรูดบัตรจ่ายตังค์ก่อนที่ผมจะตกเครื่อง...

...เสียตังค์ไป 2,400 บาทแบบไม่ตั้งใจ ...

2.
การตั้งชื่อแบรนด์เป็นศาสตร์อย่างนึงของการตลาดครับ
เขาบอกว่า การตั้งชื่อแบรนด์ควรเป็นคำที่จำง่าย ออกเสียงง่าย
จะสามารถสื่อหรือไม่สื่อความหมายถึงคุณสมบัติของสินค้าก็ได้
เขาบอกว่า consumer brand ที่ดังๆในโลกเกือบ 90% มีไม่เกิน 3 พยางค์
(เช่น Sony, Samsung, Nike, Reebok, Canon, Toyota)

แต่มันจะมีแบรนด์อยู่กลุ่มนึงครับ ที่อยู่นอกเหนือกฏเกณฑ์ทฤษฎี
แบรนด์กลุ่มนั้นคือ fashion brand และ designer brand ครับ
เพราะชื่อพวกนี้มักเป็นชื่อของคน หรือตระกูลอันเก่าแก่ หรืออะไรสักอย่างของยุโรป
มันจึงจะออกเสียงยากผิดปกติตามสำเนียงภาษาที่เราไม่คุ้นเคย ...

ขนาดที่ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งเป็นประเทศที่บ้าสินค้าแบรนด์เนมโคตรๆ
ถึงกับมีหนังสือสอนการออกเสียงชื่อแบรนด์เนมอย่างถูกต้องมาวางขาย
ซึ่งคงมีพวกป้าๆไฮโซแห่กันซื้อไปฝึกออกเสียงกันอย่างเอาเป็นเอาตาย
(รู้มั้ยครับว่ายอดขายกระเป๋า LV กว่าครึ่งบนโลกนี้อยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นนะครับ)

3.
กลับมาที่เรื่อง “โอ๊กลี่ย์” ของผมอีกครั้งนึง ...
ผมยังยืนยันอีกครั้งนะครับว่าแบรนด์ Oakley นั้นอ่านว่า โอ๊กลี่ย์
...หาได้อ่านว่า “โอ๊ก-เล่ย์” อย่างที่คนส่วนใหญ่อ่านกันนะครับ

ผมอาจจะกระแดะเองมั้งครับ ที่เลือกอ่านออกเสียงแบรนด์ให้ถูกต้อง
แทนที่จะเลือกอ่านตามที่คนไทยส่วนใหญ่เขาอ่านกัน ...
ซึ่งผมเองก็ไม่คิดว่าการอ่านแบบไทยๆจะเป็นเรื่องผิดนะครับ
ก็บางชื่อมันอ่านยากซะเหลือเกิน ... อ่านให้สะดวกปากดีกว่าเนอะ

ลองมาดูกันครับ ว่าเราอ่านชื่อแบรนด์ดังๆข้างล่างนี้ถูกต้องกันหรือเปล่า?
ผมว่าบางชื่อนี่แม่งโคตรยากครับ ต้องไปศึกษากันอย่างจริงจังถึงจะอ่านถูก
ซึ่งจะว่าไปผมว่ามันก็สนุกดีนะ ...โดยเฉพาะอีชื่อดีไซเนอร์ มึงจะยากไปไหน

เพื่อความสนุกสนาน เมื่ออ่านชื่อแบรนด์ภาษาอังกฤษแล้ว
ให้ลองนึกออกเสียงในใจก่อน แล้วค่อยไฮไลท์บรรทัดสีเทาใต้ชื่อ
เพื่อเห็นวิธีอ่านที่ถูกต้องนะครับ จดคะแนนไว้ด้วยยิ่งสนุกครับ ฮ่าๆ

(อนึ่ง, ผมเขียนคำอ่านที่ถูกต้องในสไตล์ไทยๆนะครับ ไม่มีแอ๊กเซ่น
ประเด็นคือต้องการจะชี้ให้เห็นจุดที่เรามักจะอ่านผิดกันแค่นั้นเอง)

Harley Davidson

อ่านว่า ฮาร์-ลี่ย์-เด-วิด-สัน

อันนี้มาแนวเดียวกับ โอ๊กลี่ย์ เลยละครับ ...
คนไทยอ่าน “ฮาร์เล่ย์” คนอเมริกาอ่าน “ฮาร์ลี่ย์” ครับ

Mercedes Benz

อ่านว่า เมอร์-ซิ-ดีส์-เบนซ์

บ้านเราจะเรียกกันติดปากว่า “รถเบนซ์” กันทั่วบ้านทั่วเมือง
แต่นอกบ้านเรา เขามักจะเรียกรถยี่ห้อนี้ว่า “เมอร์ซิดีส์” กันมากกว่า
ซึ่งเคสนี้ก็ใกล้เคียงกับคำว่า “โอ๊กเล่ย์” อีกแล้วครับ เอๆอีๆกันเนี่ยแหละ

Louis Vuitton

อ่านว่า ลุย-วิต-ตอง

คำว่า Louis ไม่ต้องมี ส์ นะครับ หลุยไปเลยครับ หลุย ไม่ต้องหลุยส์

Hermes

อ่านว่า แอร์-เมส

อีร้านส้มๆที่อยู่ตรงทางเข้าพารากอนนั่นแหละครับ แพงชิบหาย
กระเป๋าใบละเป็นแสน แบรนด์นี้เป็นอีกหนึ่งแบรนด์สุดยอดของกระเป๋าครับ
ผมต้องทำงานสักสองปี ถึงจะซื้อกระเป๋าร้านนี้ได้สักใบนึง
(แอร์เมสในเทพนิยายกรีก เป็นเทพเมสเซนเจอร์ครับ
ถ้าในชื่อแบบโรมัน เราจะรู้จักกันในชื่อว่า “เมอคิวรี่” ครับ)

Dolce & Gabbana

อ่านว่า ดอล-เช่-แอนด์-แก๊บ-บา-น่า

อีร้านนี้ก็ร้านดำๆมืดๆในพารากอน ตรงทางเข้าฝั่งอังรีดูนังต์อะครับ
เป็นแบรนด์ดีไซเนอร์อิตาลี แพงชิบหายเช่นกัน กางเกงยีนส์ตัวละหกหมื่น
สูทตัวละเหยียบแสน ...บ้าไปแล้วครับ บ้าไปแล้ว ...
(อนึ่ง, dolce ในภาษาอิตาเลียน แปลว่า ของหวาน ครับ
แปลชื่อแบรนด์นี้เป็นภาษาไทย จะได้ว่า ของหวาน กลับบ้านนา)

BVLGARI

อ่านว่า บูล-แก-รี่

แบรนด์นี้แค่สับขาหลอก เอาตัว V มาใส่แทนตัว U แค่นั้นแหละครับ
(ได้ยินมาว่าที่สลับก็เพียงเำพราะความเก๋ไก๋เท่านั้น ไม่ได้มีอะไรลึกซึ้ง)
เป็นแบรนด์ที่เน้นขายจิวเวลรี่และเครื่องประดับครับ แพงชิบหายเช่นกัน
แต่ที่ผมชอบคือ น้ำหอมครับ น้ำหอม BVLGARI แม่งหอมมากๆๆๆๆๆๆ
เคยมีเพื่อนฝากซื้อน้ำหอมโดยให้ผมเลือกกลิ่นให้
ผมเลือกกลิ่น BVLGARI extreme ให้ ...แล้วก็ไม่ผิดหวังด้วย
(อนึ่ง, ลูกเล่นสลับ UV ยังลามไปถึงชื่อน้ำหอมรุ่นฮิตๆชื่อ AQVA ด้วยนะครับ)

Cartier

อ่านว่า การ์-ติ-เย่ร์

...คล้ายๆกับที่อ่านชื่อเครื่องสำอาง “การ์นิเย่ร์” นั่นแหละครับ
ร้านนี้ก็ขายเพชรพลอยอัญมณีและเครื่องประดับราคามโหฬารเช่นเดียวกัน
เคยเห็นโลโก้ของ Cartier มั้ยครับ ที่เป็นตัว C สองตัวไขว้กันน่ะครับ
โลโก้นี้มีชื่อว่า Must de Cartier ครับ ...

Comme des Garcons

อ่านว่า กอม-เด-กา-ซอง

บอกตามตรงว่าผมเพิ่งรู้จักชื่อแบรนด์นี้เมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง
ดูทั้งการสะกดและการออกเสียง คงนึกว่าเป็นแบรนด์ยุโรปใช่มั้ยครับ
แต่ผิดครับ! แบรนด์นี้เป็นแบรนด์สัญชาติโตเกียวนี่เอง ...
เป็นแบรนด์เสื้อผ้าที่สไตล์การออกแบบโดดเด่นและเปรี๊ยวจี๊ดมาก
เคยไปร่วมออกแบบให้สินค้าหลายยี่ห้อตั้งแต่ลีวายส์ ไนกี้ จนถึงหลุยส์
...อ๊ะ ...หลุย วิตตองมาแล้ว (...เขียนคำว่า “หลุย” เฉยๆมันดูห้วนๆเนอะ รู้สึกมะ)
แบรนด์นี้กำลังมีคอลเลกชั่นเสื้อผ้าออกขายร่วมกับแบรนด์ H&M ด้วยนะครับ

Longines

อ่านว่า ลอน-จิน

สารภาพว่าผมอ่านแบรนด์นี้ครั้งแรกว่า ลอง-จิ-เนส ครับ ฮ่าๆ
อันนี้เป็นแบรนด์นาฬิกาครับ ผมชอบมาก แต่ไม่มีปัญญาซื้อของจริงครับ
ตอนนี้เลยซื้อของปลอมจากเขมรใส่ ราคา 900 บาท (ก็ของจริงมันแปดหมื่น!!!)

Piaget

อ่านว่า เปีย-เจ้

แบรนด์นาฬิกาอีกแล้วครับ ...อันนี้ผมว่า เปีย-เก็ท เลยครับ...ฮ่าๆ
ฟังชื่อแบรนด์แล้วนึกถึงอาเจ้ผูกเปียยังไงชอบกลเนอะ ...

FAUCHON

อ่านว่า ฟู-ชง

ร้านอาหารกึ่งร้านน้ำชาสุดหรูแห่งกรุงปารีส โด่งดังเรื่องของหวานและชามาก
ร้านฟูชงที่ญี่ปุ่นก็ดังนะครับ เป็นแบรนด์ชาฝรั่งที่ได้รับความนิยมมากทีเดียว
ใครที่บินกับสายการบิน Singapore airlines ซึ่งมีต้นทางจากประเทศญี่ปุ่น
จะมีของหวานเสิร์ฟเป็นไอศกรีมถ้วยของ FAUCHON ขอบอกว่า อร่อยเหาะ!!!
(อนึ่ง, ใครนึกภาพร้านนี้ไม่ออก ลองคิดซะว่าถ้าเป็นเมืองไทยก็คงประมาณ
greyhound café น่ะครับ ... จะเป็นร้านอาการที่บูติกๆ หรูๆนิดนึง ประมาณนั้น
ถ้าที่อังกฤษ ที่ดังๆก็ร้าน Fortnum & Mason ที่คุ้กกี้ใบชาอร่อยโคตรๆเช่นกัน
ถ้าเป็นที่อเมริกา ก็น่าจะพอๆกับร้าน Dean & DeLuca ครับ)

IKEA

อ่านว่า อิ-เกีย

แบรนด์เฟอร์นิเจอร์และของแต่งบ้านสัญชาติสวีดิชครับ
แบรนด์นี้ผมชอบมากกกกก แต่ยังไม่เข้ามาเมืองไทยซะทีนึง
นี่ก็ได้ข่าวว่าจะเข้าไทยเร็วๆนี้แล้ว หวังว่าเข้ามาแล้วจะขายไม่แพงนะครับ
แบรนด์นี้หลายคนชอบอ่านว่า “ไอเกีย” เหมือนที่อ่าน “ไอพอด” ครับ
แต่คอนเฟิร์มชัดเจนว่า ที่ถูกต้องต้องอ่านว่า “อีเกีย” นะครับ
(ใครไปสิงคโปร์ ขอแนะนำให้ลองแวะไปอีเกียนะครับ อลังการมากๆ
มีขายทุกอย่างตั้งแต่อาหาร แผ่นรองเม้าส์ ยันตู้เสื้อผ้า...)

ชื่อที่ผ่านมา ส่วนใหญ่เป็นภาษาอิตาเลี่ยนและฝรั่งเศสครับ
แต่อีกภาษานึงที่อ่านยากชิบหายเช่นเดียวกันคือ ภาษาเยอรมัน

PORSCHE

อ่านว่า พอช-ชึ่

...รถสปอร์ตยอดนิยมจากเยอรมันที่หนุ่มๆใฝ่ฝันอยากเป็นเจ้าของ
มันไม่ได้ออกเสียงว่า พอช-เช่ ซะทีเดียวครับ มันจะออก ชึ่ๆ ครึ่งพยางค์นิดนึง
แต่ยังไงก็ไม่ได้ออกเสียงพยางค์เดียวว่า “พอช” แน่ๆละครับ

หรือแม้แต่แบรนด์เอเชีย บางอันแม่งก็ออกเสียงงงๆนะครับ

ASUS

อ่านว่า อา-ซุส

แบรนด์คอมพิวเตอร์สัญชาติไต้หวันเจ้านี้อ่านว่า “อา-ซุส” จริงๆครับ
หลังจากที่คนไทยค่อนประเทศเคยอ่านว่า “เอ-ซัส” กันมาพักใหญ่
หรือหลายคน (เช่นผม) อ่านว่า “ไอ้สัด” เลยก็มี...

................................................................................
เป็นไงครับ ได้กันคนละกี่คะแนน ...สนุกชิม้าาาาา...

ถึงจะสนุก แต่ผมเหนื่อยว่ะ ... เพราะแค่แว่นตาอันเดียว ถึงขนาดต้องมาหาข้อมูลเขียนเอนทรี่
แต่เขียนๆไปก็เพลินๆดี บางแบรนด์นี่อ่านชื่อผิดมาตลอด ก็เพิ่งมารู้วันนี้แหละ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คำอ่านของผมมันอาจจะเพี้ยนจากของจริงไปเล็กน้อยนะครับ
เพราะจะให้ตรงเป๊ะ มันควรจะเขียนเป็นภาษาโฟเนติกส์เลยน่ะ เว่อร์ไป...

จริงๆยังมีชื่อแบรนด์อีกเยอะมาก ที่ออกเสียงยากกว่าที่ยกมาวันนี้อีก
ส่วนมากก็เป็นแบรนด์ดีไซเนอร์ กับแบรนด์รถยุโรปทั้งนั้นล่ะครับ
หลายแบรนด์นี่ขนาดฝรั่งหัวทองมันยังออกเสียงไม่ค่อยจะเหมือนกันเลย
บางแบรนด์ถึงขนาดทะเลาะตบตีตั้งโหวตในกระทู้กันเลยทีเดียวเชียว

เครดิต : Meiko
ลอกโดย : ANANTRA

Last edited by INDY.Hc|PeZBoT* on 24 Jun 2010, 12:44, edited 1 time in total.

Profile  

Post subject: Re: คุณอ่านชื่อแบรนด์พวกนี้ถูกต้องหรือเปล่า?
PostPosted: 24 Jun 2010, 12:18 

INDY.Hc|PeZboT* wrote:
แบรนด์เฟอร์นิเจอร์และของแต่งบ้านสัญชาติสวีดิชครับ
แบรนด์นี้ผมชอบมากกกกก แต่ยังไม่เข้ามาเมืองไทยซะทีนึง
นี่ก็ได้ข่าวว่าจะเข้าไทยเร็วๆนี้แล้ว หวังว่าเข้ามาแล้วจะขายไม่แพงนะครับ
แบรนด์นี้หลายคนชอบอ่านว่า “ไอเกีย” เหมือนที่อ่าน “ไอพอด” ครับ
แต่คอนเฟิร์มชัดเจนว่า ที่ถูกต้องต้องอ่านว่า “อีเกีย” นะครับ
(ใครไปสิงคโปร์ ขอแนะนำให้ลองแวะไปอีเกียนะครับ อลังการมากๆ
มีขายทุกอย่างตั้งแต่อาหาร แผ่นรองเม้าส์ ยันตู้เสื้อผ้า...)
<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]-->

ชื่อที่ผ่านมา ส่วนใหญ่เป็นภาษาอิตาเลี่ยนและฝรั่งเศสครับ
แต่อีกภาษานึงที่อ่านยากชิบหายเช่นเดียวกันคือ ภาษาเยอรมัน

สีแดง ๆ หมายถึงอะไร :yoyo53:

Post subject: Re: คุณอ่านชื่อแบรนด์พวกนี้ถูกต้องหรือเปล่า?
PostPosted: 24 Jun 2010, 12:44 
มาเฟียไอติม
[มาเฟียอาวุโส]

きば-たん wrote:
INDY.Hc|PeZboT* wrote:
<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]-->

สีแดง ๆ หมายถึงอะไร :yoyo53:

อ่าส์ หมายถึง ลอกเขามา แล้วลืมลบออก รีบไปทำอย่างอื่นต่อ 555 :yoyo03:

Profile  

PostPosted: 24 Jun 2010, 14:24 
[จ.ไม่ได้ขนาด]

ฮาอันนี้

Quote:
ASUS

แบรนด์คอมพิวเตอร์สัญชาติไต้หวันเจ้านี้อ่านว่า “อา-ซุส” จริงๆครับ
หลังจากที่คนไทยค่อนประเทศเคยอ่านว่า “เอ-ซัส” กันมาพักใหญ่
หรือหลายคน (เช่นผม) อ่านว่า “ไอ้สัด” เลยก็มี...

:yoyo05:

Profile  

PostPosted: 24 Jun 2010, 15:35 

INDY.Hc|GoDamn* wrote:
ฮาอันนี้

Quote:
ASUS

:yoyo05:

อัดตูด :yoyo05:

/me เผ่น

Profile  

PostPosted: 25 Jun 2010, 00:07 
[คิวเบย์ เกย์ขี้ฟ้อง]

ส่วนใหญ่จะรู้และเรียกถูกคับ มีไม่กี่อันที่ผิด

แต่ผมรู้ว่านาฬกา Seiko ไม่ใช่ ไซโก้ แต่ต้อง เซโกะ

Profile  

PostPosted: 25 Jun 2010, 00:43 
[ริโบ้คุง]

ไม่แคร์สื่อฮะ เอาตามที่อยากอ่าน ไม่ต้องถูก ไม่ต้องตามคนอื่น

Nike อ่าน นีเก้
Louis Vuitton อ่าน หลุยติงต๊อง
Peugeot อ่าน ปีก๊วต
BMW อ่าน บีเอ็มเอ็กซ์
Lacoste อ่าน ลาคลอด
Jacob อ่าน ยาขอบ
Nikon อ่าน หน้ากล้อง
Saag อ่าน สาก
ATI อ่าน อาตี๋
Galaxy อ่าน กะลาสี

และอื่นๆอีกมากมาย
ไปๆมาๆภาษาจะวิบัติมั้ยนี่ :yoyo30:

ห่านดินกินหญ้า ห่านฟ้ากินแมว!
 Profile  

PostPosted: 25 Jun 2010, 09:34 

มาเป็นข้อมูล
ASUS ดีไม่อ่าน แอส-อัส

Image
 Profile  

PostPosted: 25 Jun 2010, 09:38 
รักนะ จุ๊บๆ
[แฟนคลับริโบ้หมายเลข 1]

Reborn Panda wrote:
ไม่แคร์สื่อฮะ เอาตามที่อยากอ่าน ไม่ต้องถูก ไม่ต้องตามคนอื่น

Nike อ่าน นีเก้
Louis Vuitton อ่าน หลุยติงต๊อง
Peugeot อ่าน ปีก๊วต
BMW อ่าน บีเอ็มเอ็กซ์
Lacoste อ่าน ลาคลอด
Jacob อ่าน ยาขอบ
Nikon อ่าน หน้ากล้อง
Saag อ่าน สาก
ATI อ่าน อาตี๋
Galaxy อ่าน กะลาสี

และอื่นๆอีกมากมาย
ไปๆมาๆภาษาจะวิบัติมั้ยนี่ :yoyo30:

ท่านลืม สะลิ(SLi) ไปหรือป่าว อิอิอิ :yoyo30:

Page 1 of 1 [ 9 posts ] 

All times are UTC + 7 hours